สูตรและวิธีคำนวณภาษีหัก ณ ที่จ่าย
ภาษีหัก ณ ที่จ่าย (Withholding Tax) คือภาษีที่ผู้จ่ายเงิน (บุคคลธรรมดาหรือนิติบุคคลที่มีหน้าที่ตามกฎหมาย) มีหน้าที่ต้องหักเงินส่วนหนึ่งไว้จากยอดเงินที่ต้องจ่ายให้กับผู้รับเงิน เพื่อนำส่งกรมสรรพากรภายในวันที่ 7 หรือ 15 ของเดือนถัดไป
ตัวอย่างการทำงาน / การคำนวณ: สมมุติบริษัท ก จ้างฟรีแลนซ์เขียนบทความ เป็นเงิน 10,000 บาท (อัตราภาษีค่าจ้างบริการ 3%)
• ภาษีหัก ณ ที่จ่าย = 10,000 × 3% = 300 บาท
• ยอดเงินสุทธิที่ฟรีแลนซ์จะได้รับโอนเข้าบัญชี = 10,000 - 300 = 9,700 บาท
ตารางข้อมูลและเกณฑ์มาตรฐาน
| ประเภทเงินได้ / บริการ | อัตราภาษี | ตัวอย่างการใช้งาน |
|---|---|---|
| ค่าขนส่ง | 1% | บริการขนส่งสินค้า โลจิสติกส์ พัสดุเอกชน |
| ค่าโฆษณา | 2% | ค่าลงโฆษณาป้าย บิลบอร์ด วิทยุ โทรทัศน์ สื่อสิ่งพิมพ์ |
| ค่าจ้างทำของ / ค่าบริการ | 3% | งานฟรีแลนซ์ เขียนโปรแกรม ออกแบบ ซ่อมแซม ตกแต่งภายใน |
| ค่าเช่าทรัพย์สิน | 5% | เช่าอาคารสำนักงาน เช่าที่ดิน เช่ารถยนต์หรืออุปกรณ์ |
| เงินปันผล / ดอกเบี้ย | 10% - 15% | เงินปันผลหุ้น 10%, ดอกเบี้ยเงินฝาก/หุ้นกู้ 15% |